Theo ông Lê Trung Kiên, Phó Chi cục trưởng Chi cục Thủy lợi - Phòng chống lụt bão (Sở Nông nghiệp-PTNT), qua kiểm tra tại 11 công trình thủy lợi trọng điểm trên địa bàn tỉnh cho thấy, tình trạng vi phạm hành lang với các hành vi như làm nhà kiên cố, trồng cây công nghiệp dài ngày, đổ đất san lấp mặt bằng, đào ao tại các hạng mục công trình đang diễn ra rất nhiều.
Đơn vị đã có văn bản báo cáo UBND tỉnh chỉ đạo các địa phương thành lập các đoàn giải tỏa vi phạm hành lang an toàn công trình thủy lợi. Đơn vị cũng đề nghị Sở Tài nguyên và Môi trường phối hợp kiểm tra, rà soát và đề xuất xử lý các trường hợp cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trong phạm vi bảo vệ công trình thủy lợi trên toàn tỉnh.