Nếu bạn đang ám ảnh với các vết dơ, vết đen trên những chiếc. Thì hãy cùng Bách hóa XANH bật mí mẹo rất hay cho ai đang đau đầu vì cọ nồi không sạch đây nhé!
Những chiếc nồi sạch bong, sáng bóng luôn là mơ ước của nhiều chị em phụ nữ. Thế nhưng, có nhiều loại nồi sau một thời gian sử dụng lại có những vết ố, vết bẩn cứng đầu. Thế nên, để giải quyết những vấn đề trên thì hãy cùng Báo Đắk Nông tìm hiểu mẹo rất hay cho ai đang đau đầu vì cọ nồi không sạch đây
1 chai giấm
1 hộp bột baking soda
Nước rửa chén, cước chà nồi, khăn giấy
Chuẩn bị dụng cụ
Nấu hỗn hợp và ngâm nồi
Bạn cho lần lượt vào nồi 4 muỗng canh giấm, 1 muỗng canh baking soda (theo tỉ lệ 4 :1). Sau đó, bạn đun hỗn hợp ở lửa nhỏ khoảng 5 phút.
Khi thấy hỗn hợp đã ấm lên thì bạn cho nồi cần làm sạch vào ngâm khoảng 30 phút.
Rửa nồi
Sau khi ngâm 30 phút thì bạn rửa lại với nước rửa chén. Với trường hợp, sau khi rửa mà vẫn còn những vết đen cứng đầu thì bạn có thể dùng cước chà kỹ vào những vết bẩn rồi rửa lại với nước.
Sau khi rửa thì bạn có thể dùng khăn giấy lau khô lại là bạn đã ngay một chiếc nồi sạch bong, sáng bóng. Với mẹo làm sạch này bạn có thể áp dụng với chảo hay các vòi nước trong nhà bạn.
Chiếc nồi bóng loáng sau khi vệ sinh
2 muỗng canh baking soda
1 muỗng canh giấm ăn
1 muỗng cafe muối
Chuẩn bị dụng cụ
Bạn cho vào chén 2 muỗng canh baking soda, 1 muỗng cafe muối và 1 muỗng canh giấm ăn rồi trộn đều hỗn hợp.
Chuẩn bị hỗn hợp
Bạn quét và trải đều hỗn hợp lớp bề mặt đáy nồi rồi đặt miếng khăn giấy lên, chờ khoảng 5 - 10 phút.
Cuối cùng bạn dùng cước chà nồi rồi vệ sinh để nồi sạch những vết đen, vết ố rồi rửa lại với nước.
Vệ sinh nồi
Nồi sau khi vệ sinh bằng cách này đã giảm được những vết ố trên chiếc nồi lâu năm. Nếu bạn có thời gian thì hãy đợi lâu hơn hoặc có thể dùng cách này vệ sinh 2-3 lần để có thể sạch hoàn toàn những vết ố cứng đầu nhé!
Nồi sau khi vệ sinh
Xem clip Tiktok cách vệ sinh nồi:
Chọn mua bột baking soda bán tại Báo Đắk Nông: