Tiếp nhận vào công chức xã có cần Hội đồng kiểm tra, sát hạch?

Chinhphu.vn| 12/12/2023 17:57

Ông Nguyễn Xuân (Thái Nguyên) có bằng cao đẳng và đã trúng tuyển kỳ thi công chức cấp huyện vào làm chuyên viên tại cơ quan chuyên môn thuộc UBND huyện, sau đó được điều động làm viên chức kế toán trường học.

ADQuảng cáo

Đến nay ông Xuân đã học xong chương trình cử nhân và có bằng đại học nhưng chưa được hưởng lương đại học do chưa có kỳ thi chuyển ngạch.

Hiện nay do công chức tài chính - kế toán cấp xã thiếu biên chế, ông Xuân muốn làm hồ sơ chuyển sang làm công chức Tài chính - Kế toán. Ông Xuân hỏi, theo quy định tại Điều 14 Nghị định số 33/2023/NĐ-CP ngày 10/6/2023 của Chính phủ quy định về cán bộ, công chức cấp xã và người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã, ở thôn, tổ dân phố thì với trình độ đại học nhưng hiện tại vẫn đang hưởng lương cao đẳng như ông có đủ điều kiện để được tiếp nhận vào làm công chức cấp xã mà không phải thành lập Hội đồng kiểm tra, sát hạch không, hay phải yêu cầu đã được hưởng lương theo bằng đại học thì mới đủ điều kiện?

ADQuảng cáo
ADQuảng cáo

Về vấn đề này, Bộ Nội vụ trả lời như sau:

Căn cứ Điều 14 Nghị định số 33/2023/NĐ-CP và Điều 18 Nghị định số 138/2020/NĐ-CP ngày 27/11/2020 của Chính phủ quy định về tuyển dụng, sử dụng, quản lý công chức thì trường hợp của ông Nguyễn Xuân được xem xét tiếp nhận vào làm công chức cấp xã mà không phải thành lập Hội đồng kiểm tra, sát hạch.

ADQuảng cáo
ADQuảng cáo
Theo xaydungchinhsach.chinhphu.vn
https://xaydungchinhsach.chinhphu.vn/tiep-nhan-vao-cong-chuc-xa-co-can-hoi-dong-kiem-tra-sat-hach-102231211095552205.htm
Copy Link
(0) Bình luận
Nổi bật
Đừng bỏ lỡ
Tiếp nhận vào công chức xã có cần Hội đồng kiểm tra, sát hạch?
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO