Người khuyết tật nặng có được hưởng đồng thời trợ cấp tuất?

Chinhphu.vn| 25/12/2023 09:24

(Chinhphu.vn) – Trước đây, mẹ của bà Phạm Thị Mây (Ninh Bình) hưởng chế độ người khuyết tật nặng. Bố của bà Mây là bệnh binh 61%, sau khi bố của bà qua đời, mẹ bà được hưởng thêm chế độ tuất bệnh binh.

ADQuảng cáo

Tuy nhiên, sau đó xã đã cắt chế độ người khuyết tật của mẹ bà Mây. Bà hỏi, mẹ bà có được hưởng đồng thời 2 chế độ nêu trên hay không?

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

ADQuảng cáo
ADQuảng cáo

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 51 Luật Người khuyết tật thì người khuyết tật nếu đang hưởng chính sách ưu đãi người có công với cách mạng; đang hưởng lương hưu, trợ cấp BHXH hằng tháng thì không được hưởng chính sách bảo trợ xã hội.

Vì vậy, nếu mẹ của bà được hưởng chế độ trợ cấp đối với thân nhân bệnh binh đã từ trần thì sẽ không được tiếp tục hưởng chế độ bảo trợ xã hội đối với người khuyết tật.

ADQuảng cáo
ADQuảng cáo
Theo xaydungchinhsach.chinhphu.vn
https://xaydungchinhsach.chinhphu.vn/nguoi-khuyet-tat-nang-co-duoc-huong-dong-thoi-tro-cap-tuat-10223122011160777.htm
Copy Link
(0) Bình luận
Nổi bật
Đừng bỏ lỡ
Người khuyết tật nặng có được hưởng đồng thời trợ cấp tuất?
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO