Điều kiện học sinh được miễn thực hành môn học về thể chất

Chinhphu.vn| 12/03/2024 14:29

Học sinh Nguyễn Trung Hiếu (Cà Mau) bị bệnh Thalassemia từ nhỏ. Ở cấp THCS, học sinh Hiếu được miễn giảm toàn bộ lý thuyết và thực hành của môn giáo dục thể chất.

ADQuảng cáo

Học sinh Hiếu hỏi, năm nay học sinh lên lớp 10 thì có được miễn giảm môn Giáo dục thể chất và Giáo dục quốc phòng an ninh không? Nếu được thì có phải xin giấy lại không, hay căn cứ theo học bạ?

Về vấn đề này, Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 10 Thông tư số 22/2021/TT-BGDĐT ngày 20/7/2021 của Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo quy định về đánh giá học sinh THCS và học sinh THPT, đốivới trường hợp bệnh Thalassemia từ nhỏ và phải điều trị thì được miễn học phầnthực hành môn Giáo dục thể chất, Giáo dục quốc phòng và an ninh.

ADQuảng cáo
ADQuảng cáo

Căn cứ Khoản 2, Khoản 3, Khoản 4 Điều 10, trường hợp này, lên lớp 10 học sinh Nguyễn Trung Hiếu phải làm hồ sơ xin miễn học phần thực hành môn Giáo dục thể chất, Giáo dục quốc phòng và an ninh gồm có: Đơn xin miễn học của học sinh và bệnh án hoặc giấy chứng nhận thương tật do bệnh viện từ cấp huyện trở lên cấp.

Việc kiểm tra, đánh giá thay thế bằng nội dung lý thuyết để có đủ số lần kiểm tra, đánh giá theo quy định.

ADQuảng cáo
ADQuảng cáo
Theo xaydungchinhsach.chinhphu.vn
https://xaydungchinhsach.chinhphu.vn/dieu-kien-hoc-sinh-duoc-mien-thuc-hanh-mon-hoc-ve-the-chat-102240311115054852.htm
Copy Link
(0) Bình luận
Nổi bật
Đừng bỏ lỡ
Điều kiện học sinh được miễn thực hành môn học về thể chất
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO