Có phải xin cấp lại giấy phép kinh doanh rượu?

Chinhphu.vn| 08/12/2023 07:24

Doanh nghiệp của ông Trần Ngọc Hiếu (TPHCM) đã được Sở Công Thương cấp giấy phép bán buôn rượu và Phòng Kinh tế thuộc UBND quận cấp giấy phép bán lẻ rượu có nồng độ cồn dưới 5,5 độ trước ngày Nghị định số 17/2020/NĐ-CP có hiệu lực.

ADQuảng cáo

Ông Hiếu hỏi, doanh nghiệp của ông có được tiếp tục sử dụng giấy phép (vẫn còn thời hạn) nêu trên để kinh doanh rượu không, hay phải tiến hành đăng ký lại theo quy định tại Khoản 2 Điều 31c Nghị định số 17/2020/NĐ-CP của Chính phủ?

Bộ Công Thương trả lời vấn đề này như sau:

Theo Khoản 1 Điều 39 Chương V Nghị định số 105/2017/NĐ-CP ngày 14/9/2017 của Chính phủ về kinh doanh rượu quy định: "Thương nhân sản xuất rượu, thương nhân phân phối rượu, thương nhân bán buôn rượu, thương nhân bán lẻ rượu đã được cấp giấy phép mà vẫn còn thời hạn, được tiếp tục hoạt động theo nội dung ghi trong giấy phép đã cấp. Trường hợp thương nhân có nhu cầu sửa đổi, bổ sung giấy phép thì phải thực hiện theo quy định tại Nghị định này".

ADQuảng cáo

Như vậy, doanh nghiệp của ông Trần Ngọc Hiếu đã được Sở Công Thương cấp giấy phép bán buôn rượu và Phòng Kinh tế thuộc UBND quận cấp giấy phép bán lẻ rượu có nồng độ cồn dưới 5,5 độ trước ngày Nghị định số 17/2020/NĐ-CP có hiệu lực vẫn tiếp tục được sử dụng giấy phép còn thời hạn để kinh doanh rượu.

Trường hợp doanh nghiệp của ông Hiếu có nhu cầu sửa đổi, bổ sung giấy phép thì phải thực hiện theo quy định tại Nghị định số 105/2017/NĐ-CP và Nghị định số 17/2020/NĐ-CP ngày 5/2/2020 sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định liên quan đến điều kiện đầu tư kinh doanh thuộc lĩnh vực quản lý nhà nước của Bộ Công Thương.

ADQuảng cáo
Theo xaydungchinhsach.chinhphu.vn
https://xaydungchinhsach.chinhphu.vn/co-phai-xin-cap-lai-giay-phep-kinh-doanh-ruou-102231205172038372.htm
Copy Link
(0) Bình luận
Nổi bật
Đừng bỏ lỡ
Có phải xin cấp lại giấy phép kinh doanh rượu?
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO