Có phải trả thêm tiền bảo hiểm vào lương thử việc?

30/11/2023 11:16

(Chinhphu.vn) – Công ty của bà Nguyễn Thị Tú Quyên (Hà Nội) ký hợp đồng thử việc với người lao động theo Khoản 1 Điều 24 Bộ luật Lao động năm 2019. Nội dung chủ yếu của hợp đồng thử việc không bao gồm các mục về bảo hiểm. Với hợp đồng thử việc này, công ty không phải đóng các loại bảo hiểm cho người lao động.

ADQuảng cáo

Bà Quyên hỏi, BHXH, BHYT, BHTN của người sử dụng lao động (21,5%) trong thời gian thử việc công ty có phải trả vào lương cho người lao động hay không?

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

ADQuảng cáo

Nếu công ty và người lao động thỏa thuận về thử việc bằng việc giao kết hợp đồng thử việc (không phải hợp đồng lao động) thì khi đó, các nội dung của hợp đồng thử việc mà hai bên giao kết phải bảo đảm theo quy định tại Khoản 2 Điều 24 Bộ luật Lao động năm 2019, trong đó không có nội dung quy định về BHXH, BHYT và BHTN.

Vì vậy, trong trường hợp này công ty không phải trả thêm cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động một khoản tiền tương đương với mức người sử dụng lao động đóng BHXH, BHYT, BHTN cho người lao động.

ADQuảng cáo
Theo xaydungchinhsach.chinhphu.vn
https://xaydungchinhsach.chinhphu.vn/co-phai-tra-them-tien-bao-hiem-vao-luong-thu-viec-102231129105855318.htm
Copy Link
(0) Bình luận
Nổi bật
Đừng bỏ lỡ
Có phải trả thêm tiền bảo hiểm vào lương thử việc?
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO