Chủ tịch HĐND xã có làm đại biểu hoạt động chuyên trách?

12/06/2024 09:28

Theo Luật Tổ chức chính quyền địa phương, Hội đồng nhân dân (HĐND) cấp xã chỉ được bố trí 1 Phó Chủ tịch là đại biểu hoạt động chuyên trách. Ông Võ Văn Tâm (Quảng Ngãi) hỏi, vì điều kiện công tác cán bộ, địa phương bố trí Chủ tịch HĐND xã là đại biểu hoạt chuyên trách và không bố trí chức danh Phó Chủ tịch có được không?

ADQuảng cáo

Về vấn đề này, Bộ Nội vụ trả lời như sau:

Căn cứ Khoản 2 Điều 32 Luật Tổ chức chính quyền địa phương năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2019): "Thường trực HĐND xã gồm Chủ tịch HĐND, một Phó Chủ tịch HĐND và các Ủy viên là Trưởng ban của HĐND xã. Phó Chủ tịch HĐND xã là đại biểu HĐND hoạt động chuyên trách".

ADQuảng cáo
ADQuảng cáo

Theo đó, địa phương cần bố trí đại biểu HĐND hoạt động chuyên trách theo đúng quy định tại Khoản 2 Điều 32 Luật Tổ chức chính quyền địa phương nêu trên.

Chinhphu.vn


ADQuảng cáo
ADQuảng cáo
Theo xaydungchinhsach.chinhphu.vn
https://xaydungchinhsach.chinhphu.vn/chu-tich-hdnd-xa-co-lam-dai-bieu-hoat-dong-chuyen-trach-10224060509563196.htm
Copy Link
(0) Bình luận
Nổi bật
Đừng bỏ lỡ
Chủ tịch HĐND xã có làm đại biểu hoạt động chuyên trách?
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO