Căn cứ lấy mẫu ADN thân nhân để xác định danh tính liệt sĩ

Chinhphu.vn| 12/12/2023 08:17

(Chinhphu.vn) – Ông Phạm Thanh Hải (Sơn La) là cháu nội của liệt sĩ. Ông Hải hỏi, có thể lấy mẫu ADN của ông để làm xét nghiệm ADN xác nhận thông tin đối với ông nội của ông hay không?

ADQuảng cáo

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 146 Nghị định số 131/2021/NĐ-CP ngày 30/12/2021 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng thì việc lấy mẫu sinh phẩm của thân nhân liệt sĩ để đối chứng được thực hiện như sau:

ADQuảng cáo
ADQuảng cáo

"Lấy mẫu để đối chứng ADN theo dòng mẹ của liệt sĩ (sau đây gọi chung là mẫu đối chứng thân nhân liệt sĩ) trong các trường hợp hài cốt liệt sĩ hoặc mộ liệt sĩ còn thiếu hoặc không có thông tin quy định tại Khoản 1 Điều này, có thông tin về nhân thân".

ADQuảng cáo
ADQuảng cáo
Theo xaydungchinhsach.chinhphu.vn
https://xaydungchinhsach.chinhphu.vn/can-cu-lay-mau-adn-than-nhan-de-xac-dinh-danh-tinh-liet-si-102231208102841144.htm
Copy Link
(0) Bình luận
Nổi bật
Đừng bỏ lỡ
Căn cứ lấy mẫu ADN thân nhân để xác định danh tính liệt sĩ
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO